![](https://api2.krua.co/wp-content/uploads/2023/06/Banner_1140x507-3.jpg)
ใครแพ้คำว่า ‘เส้นสด’ เหมือนเราบ้าง พอเห็นว่ามี ‘ก๋วยเตี๋ยวหลอดซัวเถา’ ต้นตำรับจากเมืองจีนที่เขาโม่แป้งกันสดๆ จากข้าว เอามานึ่งร้อนในเตาลิ้นชักดูแปลกตา ทำเส้นไส่ใส้ดูน่ากิน ขายเฉพาะช่วงเช้าเสาร์ – อาทิตย์ ที่ตลาดอยู่สอาด ปากซอยสวนหลวง 53 ตั้งอยู่ระหว่างห้างซีคอนสแควร์กับห้างพาราไดซ์ เพลส
8 โมงเช้าวันเสาร์เราเลยตั้งใจมากินก๋วยเตี๋ยวหลอดซัวเถากันที่นี่ การเดินทางมาสะดวก ยิ่งตอนนี้รถไฟฟ้าสายสีเหลืองเปิดให้บริการฟรีในช่วงทดลอง ก็นั่งมาลงสถานีสวนหลวง ร.9 ลงจากสถานีเดินมาไม่กี่ก้าวก็ถึงตลาด หรือใครขับรถมาด้านหลังตลาดก็มีลานจอดรถไว้บริการ จากหน้าตลาดเดินตรงเข้ามาเรื่อยๆ ทางฝั่งซ้าย ไม่กี่อึดใจจะเห็นคุณลุงดึงลิ้นชักเข้า-ออก พร้อมควันพวยพุ่ง ป้ายร้านเขียนว่า ‘ก๋วยเตี๋ยวหลอดซัวเถา ตึ่งฮุ่ง’
![ก๋วยเตี๋ยวหลอดซัวเถา, ก๋วยเตี๋ยวหลอด, ก๋วยเตี๋ยวหลอดแป้งสด, ตลาดอยู่สะอาด, ตลากอยู่สอาด, ตลาดสวนหลวง ร.9](https://api2.krua.co/wp-content/uploads/2023/06/1920x1280px_Artboard-1-16-scaled.jpg)
เฮียสว่างเจ้าของร้านกำลังง่วนกับการทำก๋วยเตี๋ยวหลอดไม่ได้หยุด เพราะมีลูกค้าเดินมาซื้อเรื่อยๆ ทั้งซื้อกลับบ้านและนั่งกินที่ร้าน ทำไปคุยกับเราไป เฮียพูดภาษาไทยสำเนียงจีนฟังชัดเพราะอยู่ไทยมากว่า 35 ปี เล่าว่าก๋วยเตี๋ยวหลอดซัวเถาเป็นอาหารเช้าของคนจีนมลฑลซัวเถา กวางตุ้ง มีขายแทบทุกซอก ทุกมุมที่นั่น ทั้งเตาและครกหินโม่จนถึงเครื่องปรุงรสอย่างจีนจึงต้องหอบข้ามน้ำข้ามทะเลมาจากซัวเถา ภาษาจีนกวางตุ้งเรียกก๋วยเตี๋ยวหลอดที่ทำจากเส้นใหญ่นึ่งว่า ‘ตึ่งฮุ่ง’ ส่วนเส้นหมี่ เรียกว่า ‘มี่ฮุ่ง’ ซึ่งที่ร้านมีขายทั้งสองเส้น
![ก๋วยเตี๋ยวหลอดซัวเถา, ก๋วยเตี๋ยวหลอด, ก๋วยเตี๋ยวหลอดแป้งสด, ตลาดอยู่สะอาด, ตลากอยู่สอาด, ตลาดสวนหลวง ร.9](https://api2.krua.co/wp-content/uploads/2023/06/1920x1280px_Artboard-1-08-scaled.jpg)
ทีเด็ดเลยคือเส้นใหญ่เส้นสดจากแป้งข้าวโม่ โม่สดใหม่ด้วยข้าวหอมมะลิไทยเลือกใช้ข้าวเก่าเพราะให้แป้งที่กำลังดี ไม่ข้นเหนียวเกินไป นำมาแช่ 6-8 ชั่วโมงก่อนเอามาโม่พร้อมขาย เฮียตักแป้งข้าวโม่เทลงบนถาดนึ่ง เกลี่ยจนทั่ว ตอกไข่ ใส่หมูสับปรุงรส ผักกาดหอมสด ก่อนดันถาดเข้าไปในลิ้นชักนึ่ง 3 ชั้นอย่างเร็วไว และดึงลิ้นชักถัดไปออกมาทำสเตปเดิม เพิ่มกุ้งลงไปสำหรับไส้กุ้ง ใช้เวลานึ่งเพียงอึดใจ เส้นที่นึ่งสุกดีจะเปลี่ยนจากสีขาวเป็นสีขุ่น หลักๆ คือดูให้ไข่และเนื้อสัตว์สุกเป็นใช้ได้ โรยด้วยไชโป๋หวานกับกระเทียมเจียวเป็นอันพร้อมเสิร์ฟ
![ก๋วยเตี๋ยวหลอดซัวเถา, ก๋วยเตี๋ยวหลอด, ก๋วยเตี๋ยวหลอดแป้งสด, ตลาดอยู่สะอาด, ตลากอยู่สอาด, ตลาดสวนหลวง ร.9](https://api2.krua.co/wp-content/uploads/2023/06/1920x1280px_Artboard-1-05-scaled.jpg)
ยืนดูเฮียดึงลิ้นชักเข้าออก สลับเกลี่ยไส้เป็นมือระวิงนี่ก็เพลินเหมือนกันค่ะ
![ก๋วยเตี๋ยวหลอดซัวเถา, ก๋วยเตี๋ยวหลอด, ก๋วยเตี๋ยวหลอดแป้งสด, ตลาดอยู่สะอาด, ตลากอยู่สอาด, ตลาดสวนหลวง ร.9](https://api2.krua.co/wp-content/uploads/2023/06/1920x1280px_Artboard-1-09-scaled.jpg)
เราสั่งทั้ง 4 เมนูของที่ร้านมาลอง คือ ก๋วยเตี๋ยวหลอดซัวเถาเส้นใหญ่ไส้หมู (40 บาท) ไส้กุ้ง (50 บาท) กับเส้นหมี่ (40 บาท) รวมถึงเส้นใหญ่เปล่าๆ จิ้มซีอิ๊ว (30 บาท) ที่เป็นอีกเมนูขายดีถูกใจคนชอบกินแป้งสด
![ก๋วยเตี๋ยวหลอดซัวเถา, ก๋วยเตี๋ยวหลอด, ก๋วยเตี๋ยวหลอดแป้งสด, ตลาดอยู่สะอาด, ตลากอยู่สอาด, ตลาดสวนหลวง ร.9](https://api2.krua.co/wp-content/uploads/2023/06/1920x1280px_Artboard-1-12-scaled.jpg)
![ก๋วยเตี๋ยวหลอดซัวเถา, ก๋วยเตี๋ยวหลอด, ก๋วยเตี๋ยวหลอดแป้งสด, ตลาดอยู่สะอาด, ตลากอยู่สอาด, ตลาดสวนหลวง ร.9](https://api2.krua.co/wp-content/uploads/2023/06/1920x1280px_Artboard-1-10-1024x683.jpg)
ก๋วยเตี๋ยวหลอดเสิร์ฟมาพร้อมน้ำราด และพวงเครื่องปรุงมีจิ๊กโฉ่ว น้ำพริกเผาสไตล์จีนที่เฮียสว่างทำเอง กับซีอิ๊วจากเมืองจีน ก่อนกินเทน้ำราด เส้นใหญ่อุ่น นุ่มมมม ไส้หมูสับไข่ผักสดเต็มปากเต็มคำ ได้รสเค็มหวานนวลกลมกล่อมจากตัวน้ำราด เฮียเดินมากำชับให้เติมซีอิ๊วที่หอบหิ้วมาจากเมืองจีนเข้าไปนิด ได้รสเข้มเค็มหวานหอมซีอิ๊วกลมกล่อมขึ้นมาอีกสเตป ดีมากกกก เชื่อเฮียแล้ว อยากเพิ่มรสเผ็ดก็ใส่พริกเผาสไตล์จีนลงไปได้รสเผ็ดหอมสมใจ ถูกใจสายแซ่บ ส่วนไส้กุ้งก็มีกุ้งเป็นตัวๆ เพิ่มเข้ามาให้ได้เคี้ยว
![ก๋วยเตี๋ยวหลอดซัวเถา, ก๋วยเตี๋ยวหลอด, ก๋วยเตี๋ยวหลอดแป้งสด, ตลาดอยู่สะอาด, ตลากอยู่สอาด, ตลาดสวนหลวง ร.9](https://api2.krua.co/wp-content/uploads/2023/06/1920x1280px_Artboard-1-17-scaled.jpg)
![ก๋วยเตี๋ยวหลอดซัวเถา, ก๋วยเตี๋ยวหลอด, ก๋วยเตี๋ยวหลอดแป้งสด, ตลาดอยู่สะอาด, ตลากอยู่สอาด, ตลาดสวนหลวง ร.9](https://api2.krua.co/wp-content/uploads/2023/06/1920x1280px_Artboard-1-07-scaled.jpg)
มี่ฮุ่ง หรือเส้นหมี่เป็นเมนูเสริมสำหรับคนชอบกินเส้นหมี่ เวลาทำก็ใช้แทนเส้นใหญ่คือวางเส้นหมี่แผ่เป็นแผ่นกลมๆ ก่อนตอกไข่ใส่ไส้ แล้วม้วนพับ น้ำราดและเครื่องปรุงให้รสเหมือนกันต่างที่เทกเจอร์ของเส้นหมี่กับเส้นใหญ่ ส่วนตัวเชียร์ให้สั่งเส้นใหญ่มากินด้วยนะทุกคน ห้ามพลาดเด็ดขาดเพราะเส้นสดเขานุ่มนิ่มอร่อย
![ก๋วยเตี๋ยวหลอดซัวเถา, ก๋วยเตี๋ยวหลอด, ก๋วยเตี๋ยวหลอดแป้งสด, ตลาดอยู่สะอาด, ตลากอยู่สอาด, ตลาดสวนหลวง ร.9](https://api2.krua.co/wp-content/uploads/2023/06/1920x1280px_Artboard-1-11-scaled.jpg)
ปิดท้ายเบสิกคือเส้นใหญ่สดกับซีอิ๊ว เส้นใหญ่เปล่าๆ ทีเพิ่งทำเสร็จจากเตานึ่งเสิร์ฟมาอุ่นๆ กินคู่กับซีอิ๊วเมืองจีน เส้นนุ่มมมมมมนิ่ม จานนี้เราจะได้สัมผัสความนุ่มนิ่มของเส้นสดเต็มปากเต็มคำแบบไม่มีส่วนผสมอะไรมาแย่งซีน จิ้มแค่ซีอิ๊วก็อร่อยดีงามมาก ซีอิ๊วรสเค็มหวานกลมกล่อมจนเราต้องเอาลิ้นแตะชิมเพียวๆ อีกสักรอบ หืม ของดีของเด็ดพอๆ กับเส้นเลยนะเนี่ย ไม่น่าเชื่อว่าแค่เส้นเปล่าจิ้มซีอิ๊วก็อร่อยได้
“ซีอิ๊วราดมาจากเมืองจีน มันเป็นซีอิ๊วปรุงอาหารทั่วไปใช้ในครัวเรือน เป็นแบรนด์ที่คนจีนใช้แทบทุกครัวเรือน รสชาติจะกลมกล่อม เป็นถั่วเหลืองหมัก 180 วัน เฮียเอามาขายที่ร้านด้วย ตัวนี้ชายดีมาก คนมาซื้อกลับบ้านอยู่เรื่อย พอเอาไปให้ญาติพี่น้องเขาก็กลับมาซื้อกัน มันรสกลมกล่อมเค็มหวานกำลังดี เอาไปทำกับข้าว นึ่งปลา หรือจิ้มปลานึ่ง จิ้มเต้าหู้นึ่งก็อร่อย”
“แป้งเปล่าจิ้มซีอิ๊วจานนี้คนแก่ คนมีอายุชอบกินมากเลยนะ” เฮียว่างั้น สำหรับเราเรื่องรสชาตินี่ถ้าคนชอบกินเส้น กินแป้งนุ่มๆ รักจานนี้แน่นอน เพียงแต่เส้นนุ่มกินง่ายคนมีอายุเลยชอบและเป็นเมนูในความทรงจำของคนไกลบ้าน
“คนแก่จากบ้านมา คิดถึงบ้านที่ซัวเถาเนาะ เขาก็มากินกัน บางทีก็มีเด็กนักเรียนไทยนี่แหละ ที่เคยไปเรียนซัวเถา กลับมาเห็นเตาปุ๊บ เขารู้เลยว่านี่คืออะไร บ้านเรามันไม่มีเตาแบบนี้ไง แต่ที่ซัวเถา กวางตุ้งขายกันเยอะมากเลยมีอยู่ทุกที่ ทุกซอย ทุกมุมกินเป็นอาหารเช้า บางร้านก็ขายก๋วยเตี๋ยวน้ำควบคู่กันไปเลย ใช้เส้นตัวเดียวกันนี่ละ
![ก๋วยเตี๋ยวหลอดซัวเถา, ก๋วยเตี๋ยวหลอด, ก๋วยเตี๋ยวหลอดแป้งสด, ตลาดอยู่สะอาด, ตลากอยู่สอาด, ตลาดสวนหลวง ร.9](https://api2.krua.co/wp-content/uploads/2023/06/1920x1280px_Artboard-1-04-scaled.jpg)
“แป้งข้าวโม่สดๆ ทำกันมานานแล้ว ไม่รู้กี่ร้อยปี ที่โน่นจะมีพันธุ์ข้าวเอาไว้โม่ทำเส้นโดยเฉพาะเลย พอมาไทยก็ปรับใช้ข้าวหอมมะลิ เมื่อก่อนจะได้กินเส้นสดแบบนี้ต้องรอตรุษจีนเลยนะ จะทำเยอะ เอาแป้งข้าวโม่มานึ่งแล้วตัดเป็นแผ่นใหญ่สองแผ่น ไปขึงให้แห้งแล้วเอามาตัดเส้น เอามาผัดกินกันในครอบครัว ผัดเหมือนก๋วยเตี๋ยวผัดบ้านเรา ใส่เนื้อ ใส่หมู ใส่ผักอะไรก็แล้วแต่ ไม่ใช่ว่าจะได้กินเส้นสดกันทุกวันเหมือนสมัยนี้
![ก๋วยเตี๋ยวหลอดซัวเถา, ก๋วยเตี๋ยวหลอด, ก๋วยเตี๋ยวหลอดแป้งสด, ตลาดอยู่สะอาด, ตลากอยู่สอาด, ตลาดสวนหลวง ร.9](https://api2.krua.co/wp-content/uploads/2023/06/1920x1280px_Artboard-1-06-scaled.jpg)
“ก๋วยเตี๋ยวหลอดซัวเถาก็เป็นอาหารเช้าของคนซัวเถาที่เพิ่งมีมาไม่กี่สิบปี คนซัวเถาก็เหมือนคนทั่วไป เดี๋ยวนี้เขาออกไปทำงานก็หาอะไรกินง่ายๆ ไวๆ เลยปรับเปลี่ยนเอาเส้นมาห่อเครื่อง นึ่งสุกไวๆ ซื้อกินได้ไว เป็นอาหารเช้าง่ายๆ ไส้ก็หลากหลายแล้วแต่ร้าน ใส่ไก่ ใส่เนื้อ ใส่หอยนางรม ใส่ผักอะไรก็แล้วแต่ได้หมด รสชาติน้ำราดก็ต่างกันไปแต่ละร้าน แต่เอกลักษณ์เลยคือเตานึ่งและแป้งโม่สดจากข้าวแบบนี้ ไม่ผสมแป้งสำเร็จอื่นๆ แป้งเลยออกทางนุ่ม ไม่เหนียว”
สารพัดของอร่อยโฮมเมดและร้านชำอย่างจีน
นอกจากก๋วยเตี๋ยวหลอด ในร้านยังเต็มไปด้วยบรรดาของอร่อยโฮมเมด เฮียกับภรรยาทำเอง ทั้งน้ำเต้าหู้ทำสดใหม่วันต่อวันที่เฮียการันตีว่าเข้มข้นไม่ควรพลาดเหมือนที่เราพลาด เพราะขายหมดไว ขาประจำสั่งกันทีหลายถุง นั่งกินก๋วยเตี๋ยวหลอดอยู่ดีๆ หันมาอีกทีน้ำเต้าหู้หม้อใหญ่เกลี้ยงหม้อ เต้าหู้นิ่มก็น่ากินมาก เต้าหู้แข็ง ฟองเต้าหู้ เฉาก๊วย ธัญพืชต้มใส่ถุงอย่างแปะก๊วย ลูกเดือย ฯลฯ ล้วนแต่พิถีพิถันทำขายกันวันต่อวัน
![ก๋วยเตี๋ยวหลอดซัวเถา, ก๋วยเตี๋ยวหลอด, ก๋วยเตี๋ยวหลอดแป้งสด, ตลาดอยู่สะอาด, ตลากอยู่สอาด, ตลาดสวนหลวง ร.9](https://api2.krua.co/wp-content/uploads/2023/06/1920x1280px_Artboard-1-13-scaled.jpg)
“น้ำเต้าหู้ เต้าหู้ ทุกอย่างในร้านขายทุกวัน ยกเว้นก๋วยเตี๋ยวหลอดจะขายเฉพาะเสาร์ อาทิตย์ เต้าหู้นิ่มเอาไปทำแกงจืด หรือนึ่งร้อนๆ เอามาจิ้มซีอิ๊วอร่อยเลย เต้าหู้แข็งก็เอาไปทำผัดผัก ทอด ทำพะโล้”
![ก๋วยเตี๋ยวหลอดซัวเถา, ก๋วยเตี๋ยวหลอด, ก๋วยเตี๋ยวหลอดแป้งสด, ตลาดอยู่สะอาด, ตลากอยู่สอาด, ตลาดสวนหลวง ร.9](https://api2.krua.co/wp-content/uploads/2023/06/1920x1280px_Artboard-1-14-scaled.jpg)
หันมาอีกด้านเรียงรายด้วยเครื่องปรุง ซีอิ๊ว เครื่องเทศ วัตถุดิบแห้งสารพัดที่ล้วนหอบหิ้วข้ามน้ำข้ามทะเลมาจากเมืองจีน และเครื่องปรุงที่ขายดีสุดๆ เห็นจะเป็นซีอิ๊วหมัก 180 วัน รสเค็มหวานกลมกล่อมที่เราชอบกันมากๆ อยู่ในพวงเครื่องปรุงไว้กินกับก๋วยเตี๋ยวหลอดนั่นละ แน่นอนว่าไม่พลาดต้องหิ้วกลับบ้านมา
ใครชอบเส้นแป้งสดนุ่มๆ ผ่านมาทางนี้หรือจะตั้งใจแวะมากินมื้อเช้าที่นี่เลยก็คุ้มค่ะ เพราะในตลาดยังมีร้านรวงขายของดีอีกมาก อาหารสด ผักผลไม้คุณภาพดี และอาหารกับข้าวพร้อมกินที่น่ากินไปซะหมดให้ซื้อกลับอีกหลายร้าน สังเกตว่าคนที่มาตลาดนี้ เดินลากรถเข็นขนกับข้าวกับปลากลับบ้านกันทุกคนค่ะ
ตลาดอยู่สอาดเปิดทุกวัน แต่ร้านจะตั้งเต็ม 100% ช่วงศุกร์ เสาร์ อาทิตย์
![ก๋วยเตี๋ยวหลอดซัวเถา, ก๋วยเตี๋ยวหลอด, ก๋วยเตี๋ยวหลอดแป้งสด, ตลาดอยู่สะอาด, ตลากอยู่สอาด, ตลาดสวนหลวง ร.9](https://api2.krua.co/wp-content/uploads/2023/06/1920x1280px_Artboard-1-15-scaled.jpg)
ร้านก๋วยเตี๋ยวหลอดซัวเถา
- ขายน้ำเต้าหู้ เต้าหู้ ฟองเต้าหู้ ฯลฯ และเครื่องปรุงจากเมืองจีนทุกวัน เวลา: 06:00-11:00 น.
- ขายก๋วยเตี๋ยวหลอดซัวเถา เฉพาะวันเสาร์-อาทิตย์ เวลา: 06:00-11:00 น.
Contributor
Recommended Articles
Recommended Videos