food story
ข้าวราดแกงอินเดีย ถูกและดี ที่ Punjabi Masala Indian Restaurant
Story by สุริวัสสา กล่อมเดช
![](https://api2.krua.co/wp-content/uploads/2022/03/Banner_1140x507-14.jpg)
ร้านข้าวราดแกงมังสวิรัติสไตล์ปัญจาบ ร้านลับหูลับตาย่านพาหุรัด อร่อย กินง่ายในราคาย่อมเยา
KRUA.CO พาตะลุยกินอาหารอินเดียแบบ a la carte มาหลายร้านแล้ว ขอเปลี่ยนบรรยากาศชวนทุกคนมากินข้าวราดแกงสไตล์อินเดียกันดูบ้าง เป็นข้าวราดแกงอินเดียมังสวิรัติสไตล์ปัญจาบ ราคาถูกแสนถูกชื่อว่าร้าน Punjabi Masala Indian Restaurant ย่านพาหุรัด สะพานหัน โลเคชั่นนี่เรียกว่าร้านลับได้เต็มปาก เพราะมันลับหูลับตาคนเหลือเกิน
บอกก่อนค่ะว่าที่เลือกกินอาหารอินเดียมังสวิรัติ ไม่ใช่เพราะกินมังสวิรัติเป็นชีวิตจิตใจ แต่อยากจะรู้ว่าอาหารมังสวิรัติอินเดียเป็นอย่างไร เพราะอินเดียเป็นประเทศที่กินมังสวิรัติกันเข้มข้นมาก มีคนกินมังฯ มากสุดถึง 40% ของจำนวนประชากรอินเดีย ก็ราวๆ 500 กว่าล้านคน ด้วยเหตุผลหลักมาจากความเชื่อทางศาสนาที่ว่า การละเว้นเนื้อสัตว์คือการรักษากายใจให้บริสุทธิ์อยู่เสมอ ถึงกระนั้นแต่ละพื้นที่ก็มีความเชื่อแตกต่างกันไปยิบย่อย เช่น บางพื้นที่กินปลาได้ บางพื้นที่กินแกะ แพะได้ หรือละเว้นเนื้อสัตว์ทุกชนิดก็มี และที่เราเลือกปักหมุดมาร้าน Punjabi Masala เพราะได้ยินคำบอกเล่ามาว่าเป็นอาหารมังสวิรัติราคาถูก รสชาติดี เรียกว่าเป็นขวัญใจชาวอินเดียที่ทำงานอยู่ในย่านพาหุรัดนี้เลย
![](https://api2.krua.co/wp-content/uploads/2022/03/ArticlePic_1670x1095-03-8-scaled.jpg)
เดินเข้ามาในซอยที่อยู่ตรงข้ามกับห้างอินเดียเอ็มโพเรียมจะเจอกับร้านคูหาเล็กๆ จุดสังเกตคือหน้าร้านจะมีตู้แช่น้ำสีแดงและป้ายเมนู มองเข้าไปภายในร้านทาสีฟ้าเด่นสะดุดตา (ต้องมองเข้าไปนะคะ) กับภาพบูชาเทพฮินดูต่างๆ ความที่ร้านค่อนข้างเล็กเลยมีโต๊ะให้นั่งเพียง 4 โต๊ะ เดินดุ่มไปดูแกงในหม้อที่ตั้งเรียงรายอยู่บนโต๊ะหน้าภาพบูชา
![](https://api2.krua.co/wp-content/uploads/2022/03/ArticlePic_1670x1095-17-4-1024x672.jpg)
![](https://api2.krua.co/wp-content/uploads/2022/03/ArticlePic_1670x1095-15-5-scaled.jpg)
มีแกงถั่วสารพัด ผัดกระเจี๊ยบ ผัดมะเขือยาว ผัดมะระขี้นกอย่างอินเดียก็น่ากิน เลยสั่งข้าวราดแกง 2-3 อย่าง ในราคา 50 บาท แต่เขาใจดีตักแถมๆ ให้มาลองชิม และสุ่มสั่งแกงถั่วแบบตักแยกใส่ถ้วย ถ้วยละ 40 บาทมาลองกิน 2 อย่าง แป้งก็มีให้เลือกเยอะอยู่ สั่งเป็นเซต Bhature-Cholay แป้งโรตีกับแกงถั่วโชเล่ ในราคา 50 บาท ทั้งหมดนี้กินกัน 4 คน
![](https://api2.krua.co/wp-content/uploads/2022/03/ArticlePic_1670x1095-02-8-scaled.jpg)
ความดีงามคือถึงจะเป็นแกงหม้อทำไว้คราวละมากๆ ตามไสตล์ข้าวราดแกง แต่ถ้าสั่งกับแยกเป็นถ้วยๆ พี่ทิวาเจ้าของร้านชาวอินเดียจะตักเอาเข้าไปอุ่นในครัว ก่อนเสิร์ฟร้อนๆ มาเต็มโต๊ะ
![](https://api2.krua.co/wp-content/uploads/2022/03/ArticlePic_1670x1095-01-8-scaled.jpg)
เริ่มกันที่ข้าวราดแกงมี Aloo baingan ผัดมะเขือยาวกับมันฝรั่ง มะเขือนุ่มละลายหวานอ่อนๆ จากมะเขือ ออกเค็มนิดๆ มีสีแดงของพริกกับเครื่องเทศอยู่ด้วยแต่แทบไม่รับรู้ถึงความเผ็ด มีเทกเจอร์ของมันฝรั่งแทรกให้ได้เคี้ยว ถัดมาคือ Aloo gobi กะหล่ำดอกผัดมันฝรั่ง ตัวดอกกะหล่ำไม่แน่ใจว่าเอาไปต้มหรือเปล่า เห็นเป็นชิ้นๆ อย่างนี้เคี้ยวแล้วนุ่มละลายไปเลยค่ะ รสชาติเค็มอ่อนเครื่องเทศไม่แรง กินง่ายมาก Daal tadka แกงถั่วเลนทิลซีก รสออกมัน นวลๆ ละมุนหอมเครื่องเทศ คิดว่ากินกับแป้งน่าจะเข้ากว่า เลยหยิบแป้งจาปาตีมาจิ้มดู ตัวน้ำแกงละมุนๆ เข้ากับแป้งจริงๆ
![](https://api2.krua.co/wp-content/uploads/2022/03/ArticlePic_1670x1095-08-6-scaled.jpg)
พอกินกับแป้งแล้วเหมือนเครื่องติด เลยมาที่เมนูแป้งกันต่อในเซต Bhature-Cholay แกงถั่วโชเล่กับแป้งโรตีทอดให้พองกรอบเรียกว่า Bhature กินกันมากทางรัฐปัญจาบ เชตนี้ต้องสั่งค่ะ เพราะพรีเซนต์ความเป็นอาหารปัญจาบตามชื่อร้านเลย
![](https://api2.krua.co/wp-content/uploads/2022/03/ArticlePic_1670x1095-09-7-scaled.jpg)
ตัวแป้งทอดมากรอบพองมากแอบไปดูเขาทอดในครัวมาด้วย ผิวกรอบแต่มีสัมผัสให้ได้เคี้ยวบ้างซึ่งเราชอบมาก กินร้อนๆ นี่ฟิน จิ้มกับแกงถั่วโชเล่ให้น้ำชุ่มหน่อยๆ ว่ากันตามจริงคือเราแยกรสชาติบรรดาแกงถั่วแต่ละชนิดไม่ค่อยออก มันมีความคล้ายกัน แค่เปลี่ยนเทกเจอร์ถั่วแล้วก็กลิ่นเฉพาะของถั่วนิดหน่อย อย่างถั่วโชเล่ค่อนข้างเม็ดใหญ่ก็จะได้สัมผัสตอนเคี้ยวนุ่มมันเต็มปากเต็มคำ กินกับแป้งโรตีเข้ากัน มีหอมแขกกับพริกเขียวให้กินคู่ไว้ตัดเลี่ยนรสมันๆ ในราคา 50 บาทนี่ถือว่าคุ้มค่ามาก
![](https://api2.krua.co/wp-content/uploads/2022/03/ArticlePic_1670x1095-16-5-scaled.jpg)
ไม่ว่าจะเป็นแป้งชนิดไหน แผ่นโรตีทอดในน้ำมันมีความนุ่ม เหนียว หรือแป้งนานดาดไฟมา แป้ง Bhature ทอดกรอบๆพองๆ ลองเอามาปาด Palak Paneer แกงผักโขมปั่นใส่ก้อนชีสปานีร์ อื้อหือออ นัว ตัวน้ำแกงข้นครีมมี่ กลมกล่อมสุดละมุนเคี้ยวโดนก้อนชีสแน่นๆ มันๆ เอาแป้งโรตีอะไรก็ได้มาปาด อร่อยยยยย จิ้มๆๆๆๆ กันเพลินโนสนโนแคร์นาทีนี้ต้องการแคลอรีค่ะ
![](https://api2.krua.co/wp-content/uploads/2022/03/ArticlePic_1670x1095-10-6-scaled.jpg)
นอกจากแป้งโรตีแบบต่างๆ อีกอย่างที่แนะนำให้ลองสั่งคือ Aloo Pratha เป็นแผ่นแป้งสไตล์ปัญจาบ คนที่นั่นกินเป็นอาหารเช้าเสิร์ฟคู่มากับเนย และชัทนีย์ ทำจากมันฝรั่ง แล้วใส่ผัก เช่น ผักชี พริก หัวหอม เกลือ เครื่องเทศต่างๆ ลงไป ที่ร้านก็มีชัทนีย์ เครื่องจิ้มกลิ่นสะระแหน่ให้เหมือนกันค่ะ แต่เราไม่ชอบจิ้ม ฉีกกินเปล่าๆ ก็ได้รสเค็ม เผ็ด หอมผักชีเครื่องเทศ อร่อยในตัวแล้ว ลองสั่งมาชิมดูนะคะว่าชอบหรือไม่ชอบ แผ่นละ 40 บาท
![](https://api2.krua.co/wp-content/uploads/2022/03/ArticlePic_1670x1095-11-7-scaled.jpg)
กินแป้งจนเพลิน ลืมไปเลยว่ายังมีพระเอกอย่าง Karela ผัดมะระขี้นกแบบอินเดียอยู่ เขาผัดมาแห้งๆ ตัวมะระเอาไปทอดให้กรอบก่อนเอามาผัดกับเครื่องเทศ รสเค็มๆ กลิ่นเครื่องเทศอ่อนๆ และขึ้นชื่อว่ามะระขี้นกจะเอาอะไรมาไม่ขมคะ ยังไงก็ขมแต่ไม่เขียวนะ ขมนิดๆ ให้รู้ว่าฉันเป็นมะระ ความแห้งเค็มหอมขมนิดๆ กินแล้วชุมคอ ฮ่าๆ กินกับข้าวอร่อยเลย กินเล่นก็ยังได้ในกรณีที่ชอบกินมะระเหมือนเรานะคะ
![](https://api2.krua.co/wp-content/uploads/2022/03/ArticlePic_1670x1095-18-4-scaled.jpg)
โดยรวมแล้วรสชาติอาหารมังสวิรัติอินเดียกลมกล่อม เน้นเค็ม มัน หอมเครื่องเทศอ่อนๆ ตัวเครื่องเทศจะไม่แรงมากถ้าเทียบกับแกงที่มีเนื้อสัตว์ที่ต้องประโคมเครื่องเทศลงไปกลบกลิ่น เราเลยคิดว่าอาหารอินเดียมังสวิรัตินี่กินง่ายมากๆ และอร่อยด้วยค่ะ แต่ก็มีอีกหลายชนิดที่เรายังไม่ได้ลอง เพราะมากันแค่ 4 คน กินไม่ไหวจริงๆ อย่าง Curry Pacora แกงถั่วชิกพีโยเกิร์ต พี่เขาบอกว่ามีรสเปรี้ยว สดชื่น แตกต่างจากตัวอื่นๆ อันนี้ก็ไม่ได้ลอง แล้วก็ที่ร้านมี Lassi หรือโยเกิร์ตปั่นไว้บริการด้วย แต่มื้อนี้เราสั่งจาย ชาอินเดียมาดื่มเลยไม่ได้ลองลาซซี่ ตัวชาอินเดียที่นี่รสชาติไม่หวาน มันๆ แล้วก็กลิ่นเครื่องเทศอย่างขิง กระวาน ค่อนข้างแรงอยู่นะคะ ถ้าใครชอบกลิ่นเครื่องเทศชัดๆ ก็โอเคเลย
![](https://api2.krua.co/wp-content/uploads/2022/03/ArticlePic_1670x1095-12-6-scaled.jpg)
ซดชาจายอุ่นๆ ล้างปาก ปิดมื้ออาหารอินเดียมังสวิรัติในราคาย่อมเยากันแบบจุกๆ เป็นผักก็จุกได้นะคะ เพราะฟาดแป้งกันหนักอยู่ ฮา สัญญาว่าไว้ครั้งหน้ามีโอกาสจะมาลองอีกหลายเมนู แล้วก็จะมาซ้ำเมนูในใจที่ชอบด้วยค่ะ
เวลาเปิด – ปิด: 08:00-19:00 น.
Google Map: https://goo.gl/maps/uaXhLTe2a52oqi6AA
โทร. 02 623 7639
อ่านบทความเพิ่มเติม
Contributor
Tags:
Recommended Articles
Recommended Videos